Skip Ribbon Commands
Skip to main content
Sign In

Người sử dụng lao động không bắt buộc thanh toán chi phí y tế, tiền lương cho người bị tai nạn lao động

02/08/2019

Công ty TNHH GLOBAL DYEING hỏi: Theo Khoản 2, Điều 39 Luật An toàn, vệ sinh lao động: “Trường hợp người lao động bị tai nạn khi đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở theo tuyến đường và thời gian hợp lý, nếu do lỗi của người khác gây ra hoặc không xác định được người gây ra tai nạn thì người sử dụng lao động trợ cấp cho người lao động theo quy định tại Khoản 5, Điều 38 của Luật An toàn, vệ sinh lao động.    

23.7-tai-nan-lao-dong.jpg
 
Như vậy, đối với trường hợp người lao động bị tai nạn khi đi làm từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở, tại địa điểm và thời gian hợp lý (căn cứ theo hồ sơ giải quyết vụ tai nạn của cơ quan công an hoặc giấy xác nhận của công an nơi xảy ra tai nạn) thì người lao động được trợ cấp tai nạn lao động từ người sử dụng lao động.
Trong trường hợp này, theo quy định của pháp luật hiện hành có bắt buộc người sử dụng lao động chi trả chi phí y tế, tiền lương trong thời gian điều trị cho những trường hợp người lao động bị tai nạn giao thông khi đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở, tại địa điểm và thời gian hợp lý hay không?
Vấn đề này, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội có Văn bản số 2704/LĐTBXH-ATLĐ trả lời doanh nghiệp trả lời doanh nghiệp như sau:
Để có cơ sở giải quyết chế độ tai nạn khi đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc đến nơi ở cần căn cứ vào biên bản điều tra tai nạn lao động. Căn cứ vào biên bản điều tra tai nạn nêu trên, trường hợp xác định người lao động bị tai nạn khi đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc đến nơi ở theo tuyến đường và thời gian hợp lý, nếu do lỗi của người khác gây ra hoặc không xác định được người gây ra tai nạn thì người sử dụng lao động trợ cấp cho người lao động theo quy định tại Khoản 2 Điều 39 Luật An toàn vệ sinh lao động. Luật An toàn, vệ sinh lao động không quy định bắt buộc người sử dụng lao động phải chi trả chi phí y tế, tiền lương trong thời gian điều trị tại trường hợp tai nạn nêu trên.
Khoản 1 Điều 4 Bộ luật lao động 2012 quy định khuyến khích những thoả thuận có lợi hơn cho người lao động.

Đề nghị quý Công ty liên hệ với Sở Lao động- Thương binh và Xã hội theo quy định tại Điều 10 Nghị định 66/2008/NĐ-CP ngày 28/5/2008 về hỗ trợ pháp lý cho doanh nghiệp để được hướng dẫn chi tiết.

Xem